ดร. วราภรณ์ กลิ่นบุญ ได้รางวัลวิทยานิพนธ์ปริญญาเอก สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย ประจำปี 2555
![](https://www2017.engr.tu.ac.th/upload/faculty/news_picture/_story/20130213-0836-838-734596_445066895567005_183230162_n.jpg)
ดร.วราภรณ์ กลิ่นบุญ อดีตนักศึกษาปริญญาเอก ภายใต้อาจารย์ที่ปรึกษาคือ ศ.ดร.ผดุงศักดิ์ รัตนเดโช จากภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกล คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ได้รับรางวัลวิทยานิพนธ์ปริญญาเอก สาขาวิศวกรรมศาสตร์และอุตสาหกรรมวิจัย ประจำปี 2555 จากสภาวิจัยแห่งชาติ
ดร.วราภรณ์ กลิ่นบุญ จบการศึกษาทุกระดับจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ และเป็นนักศึกษาทุนปริญญาเอก กาญจนาภิเษก (คปก.) ได้ไปทำวิจัยปีสุดท้ายที่ University of California Riverside, USA. ก่อนหน้านี้ เคยได้รางวัลวิทยานิพนธ์ดีเด่นจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ประจำปี 2555 มีผลงานตีพิมพ์ในวารสาร นานาชาติที่มี Impact Factor ในระดับชั้นนำรวม 7 เรื่อง ขณะกำลังศึกษาปริญญาเอก ที่ภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกล มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์